ผมรู้จัก Documentary Club ครั้งแรกจากภาพยนตร์เรื่อง Citizenfour อาจจะเป็นการรู้จักที่ช้าไปหน่อย เพราะก่อนหน้านั้นทาง Documentary Club ก็ได้จัดหนังสารคดีฉายไปหลายเรื่องแล้ว หลังจากรู้จักก็เริ่มติดตามหนังสารคดีที่ Documentary Club นำเข้ามาฉายเรื่อยๆไม่ว่าจะเป็น The Wolfpack หรือ AMY
![](https://www.ibeerboy.com/wp-content/uploads/2015/11/documentarycollection01_02.jpg)
Documentary Club ถูกก่อตั้งโดย ธิดา ผลิตผลการพิมพ์ จากการระดมทุนซึ่งได้รับเสียงตอบรับเป็นอย่างดี จนได้หนังสารคดีมาฉายในวงกว้าง และล่าสุดทาง Documentary Club ก็ได้จัดจำหน่าย DVD หนังสารคดีในชุดแรกในชื่อว่า Documentary Club Collection 01 ซึ่งมีหนังทั้งหมด 4 เรื่อง คือ The Circle , Life Itself , 1971 และ Citizenfour พร้อมกับหนังสือเล่มเล็กอีก 1 เล่ม
DVD ทั้ง 4 เรื่องได้ถูกบรรจุอยู่ในกล่อง DVD พลาสติกใส และตัว Boxset จะเป็นกล่องกระดาษแข็ง ขนาดพอดีกับ DVD 4 กล่อง แผ่น DVD นั้นด้านหน้าเป็นหน้าปกของแต่ละเรื่องและด้านหลังเป็นเรื่องย่อ พร้อมระบุค่าย , รางวัลที่เคยได้รับ และความยาว ทั้งหมดมี Subtitle ภาษาไทย ตัวแผ่นสกรีนมาอย่างดีโดยสีที่ถูกสกรีนจะตรงตามสีของปก DVD
![](https://www.ibeerboy.com/wp-content/uploads/2015/11/documentarycollection01_07.jpg)
เมื่อเปิดแผ่น DVD จะมีหน้าเมนู ซึ่งมีให้เลือก 3 เมนูได้แก่ Play Movie , Setup , Trailer ในส่วนของ Setup จะเป็นการเปิด/ปิด Subtitle ซึ่ง Subtitle จะมีให้เลือกเพียงแค่ภาษาไทย
![](https://www.ibeerboy.com/wp-content/uploads/2015/11/documentarycollection01_08.jpg)
Subtitle เป็นสีขาวขอบดำ ขนาดใหญ่ อ่านง่าย สบายตา
![](https://www.ibeerboy.com/wp-content/uploads/2015/11/documentarycollection01_06.jpg)
มาดูหนังสือเล่มเล็กกันบ้าง ในเล่มนี้จะเป็นเบื้องหลังหนังสารคดีทั้ง 4 เรื่อง และ บทความพิเศษ “10 หนังสารคดีโลกที่ ‘ต้องดู'” ที่ถูกตีพิมพ์ในรูปแบบของหนังสือขาวดำจำนวน 68 หน้า รวมหน้าปก
โดยรวมแล้วถือว่าน่าพอใจกับคุณภาพของหนังสารคดี และแผ่น DVD ที่ทำออกมา เพราะถือได้ว่าเป็นหนังสารคดีคุณภาพทั้งนั้น โดยเฉพาะหนังสือที่อยู่ในเซ็ตด้วยที่เพิ่มเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่ทำให้เราสนุกกับหนังมากยิ่งขึ้น ถือว่าเป็นอีกเซ็ตนึงที่น่าสะสมและหามารับชม